‘ഭൂമി വെന്തുരുകുന്നു’ ഇപ്പോൾ ഭൂമിയിൽ ഏറ്റവും ചൂടേറിയ സ്ഥലങ്ങൾ ഇവയാണ്

0
67

കേരളത്തിലുൾപ്പടെ ഇന്ത്യയുടെ പല ഭാഗങ്ങളിലും ശക്തമായ മഴയും കാറ്റും ഉണ്ടാകുമ്പോൾ ലോകത്തിന്റെ വിവിധയിടങ്ങളിൽ അതിശക്തമായ ചൂടാണ് അനുഭവപ്പെടുന്നത്. ചില രാജ്യങ്ങളിൽ ഉഷ്ണം തരംഗം കാരണം നിരവധി മരണങ്ങളും റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

വടക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിലെ പല രാജ്യങ്ങളിലും അസാധാരണമായ ചൂടാണ് അനുഭവപ്പെടുന്നത്. ചൂട് കാരണം , കാനഡയിലെ ബ്രിട്ടീഷ് കൊളംബിയ പ്രവിശ്യയിൽ കുറഞ്ഞത് 486 പെട്ടെന്നുള്ള മരണങ്ങൾ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. താപനില 50 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (122 എഫ്) ആയി ഉയർന്നു ഇവിടെ. അമേരിക്കൻ ഐക്യനാടുകളിൽ ഉണ്ടായിരിക്കുന്ന ഉഷ്‌ണതരംഗം മനുഷ്യ ജീവിതം ദുരന്തത്തിലായിരിക്കുകയാണ്.

കുവൈത്തിലെ നുവൈസീബ്, കാനഡയിലെ വാൻകൂവർ, യുഎസിലെ പോർട്ട്‌ലാൻഡ്, പാകിസ്ഥാനിലെ ജേക്കബാബാദ്, ഇറാനിലെ ഒമിഡിയേ, മിഡിൽ ഈസ്റ്റ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ അതിശക്തമായ ഉഷ്ണമാണ് അനുഭവപ്പെടുന്നത്.

പാക്കിസ്ഥാനിലെ സിന്ധ് പ്രവിശ്യയിൽ സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന ജേക്കബാബാദിലെ മെർക്കുറി അളവ് ജൂലൈ 1 ന് 52 ​​ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (126 എഫ്) ആയി ഉയർന്നു. അതി ശക്തമായ ചൂട് അനുഭവപ്പെടുന്ന പ്രദേശമാണ് ഇത്.

ജൂൺ 29 ന്, വാൻ‌കൂവറിൽ നിന്ന് 200 കിലോമീറ്റർ (124 മൈൽ) അകലെയുള്ള ഒരു ചെറിയ പട്ടണം 49.6 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (121 എഫ്) ൽ എത്തി, കാനഡയിലുടനീളം രേഖപ്പെടുത്തിയ ഏറ്റവും ഉയർന്ന താപനിലയിൽ ദേശീയ റെക്കോർഡ് സ്ഥാപിച്ചു. ഇതിനെ തുടർന്ന് ബ്രിട്ടീഷ് കൊളംബിയയിലുടനീളം സ്കൂളുകളും സർവകലാശാലകളും വാക്സിനേഷൻ കേന്ദ്രങ്ങളും അടച്ചു.

യു‌എസ് സംസ്ഥാനമായ ഒറിഗോണിലെ അതിർത്തിക്ക് തൊട്ട് തെക്ക്, പോർട്ട്‌ലാന്റ് നഗരം എക്കാലത്തെയും ഉയർന്ന നിരക്കായ 46.6 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (116 എഫ്) ൽ എത്തി, മുമ്പത്തെ ഉയർന്ന 41.6 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (107 എഫ്) നിരക്കായിരുന്നു.ജൂൺ 22 ന് കുവൈറ്റ് നഗരമായ നുവൈസീബ് ഈ വർഷം ഇതുവരെ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന താപനില 53.2 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (127.7 എഫ്) രേഖപ്പെടുത്തി. അയൽരാജ്യമായ ഇറാഖിൽ 2021 ജൂലൈ 1 ന് താപനില 51.6 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (124.8 എഫ്) ൽ എത്തി, ഇറാനിലെ ഒമിഡിയെ, 51 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (123.8 എഫ്) താപനില രേഖപ്പെടുത്തി.യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്സ്, ഒമാൻ, സൗദി അറേബ്യ എന്നിവയുൾപ്പെടെ മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലെ മറ്റ് പല രാജ്യങ്ങളും ജൂണിൽ 50 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (112 എഫ്) നേക്കാൾ ഉയർന്ന താപനില രേഖപ്പെടുത്തി.

 

കുറഞ്ഞത് 23 രാജ്യങ്ങളിൽ 50 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (122 എഫ്) അല്ലെങ്കിൽ ഉയർന്ന താപനില രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. നിലവിൽ ഔദ്യോഗികമായി രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത ഏറ്റവും ഉയർന്ന താപനില 56.7 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (134 എഫ്) ആണ്, ഇത് കാലിഫോർണിയയിലെ ഡെത്ത് വാലിയിൽ 1913 ൽ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ആഫ്രിക്കയിലെ ഏറ്റവും ചൂടേറിയ താപനില 55 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (131 എഫ്) ആണ്, 1931 ൽ ടുണീഷ്യയിലെ കെബിലിയിൽ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ഏഷ്യയിലെ ഏറ്റവും ചൂടേറിയ താപനില 54 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (129 എഫ്) ഔദ്യോഗികമായി രേഖപ്പെടുത്തിയത് ഇറാനിലാണ്. 2017 ൽ ഇത് രേഖപ്പെടുത്തി. 2020 ൽ അന്റാർട്ടിക്കയിലെ സീമോർ ദ്വീപിൽ പരമാവധി താപനില 20.7 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (69.3 എഫ്) രേഖപ്പെടുത്തി.

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ലോക കാലാവസ്ഥാ ഓർഗനൈസേഷൻ (ഡബ്ല്യുഎംഒ) അനുസരിച്ച്, അന്റാർട്ടിക്ക് ഉപദ്വീപിലെ താപനില കഴിഞ്ഞ 50 വർഷത്തിനിടെ ഏകദേശം 3 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് (5.4 എഫ്) വർദ്ധിച്ചു. ഇത്തരത്തിൽ വരും വർഷങ്ങളിലും ലോകത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ ചൂട് വര്ധിക്കുമെന്നു അതികൃതർ വ്യക്തമാകുന്നുണ്ട്. കാലാവസ്ഥ വ്യതിയാനത്തിന്റെ ഭാഗമായി ഉണ്ടാകുന്ന മാറ്റങ്ങൾ മനുഷ്യ ജീവിതത്തെ രൂക്ഷമായി ബാധിക്കുമെന്നും അധികൃതർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു.