ഓരോ മിനിറ്റിലും 11 പേർ പട്ടിണി മൂലം മരിക്കുന്നു: ഓക്സ്ഫാം റിപ്പോർട്ട്

0
106

ഓരോ മിനിറ്റിലും പതിനൊന്ന് പേർ പട്ടിണി കിടക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഓക്സ്ഫാമിന്റെ പുതിയ റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു. ആഗോളതലത്തിൽ പട്ടിണി നേരിടുന്നവരുടെ എണ്ണം കഴിഞ്ഞ വർഷത്തേക്കാൾ ആറ് മടങ്ങ് വർദ്ധിച്ചതായും റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 155 ദശലക്ഷം ആളുകൾ ഇപ്പോൾ ഭക്ഷ്യ അരക്ഷിതാവസ്ഥയുടെ പ്രതിസന്ധി ഘട്ടങ്ങളിലോ മോശമായ നിലയിലോ ജീവിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ വർഷത്തേക്കാൾ 20 ദശലക്ഷം കൂടുതൽ. അവരുടെ രാജ്യം സൈനിക സംഘട്ടനത്തിലായതിനാൽ മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭാഗവും പട്ടിണി നേരിടുന്നുവെന്നും റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

ജൂൺ പകുതിയോടെ, എത്യോപ്യ, മഡഗാസ്കർ, ദക്ഷിണ സുഡാൻ, യെമൻ എന്നിവിടങ്ങളിൽ 521,814 ആണ് ഭക്ഷ്യ ക്ഷാമത്തിന്റെ ഏറ്റവും രൂക്ഷമായ ഘട്ടത്തിൽ എത്തിയവരുടെ എണ്ണം. കഴിഞ്ഞ വർഷം 84,500 ൽ നിന്ന് 500 ശതമാനത്തിലധികം വർധന.

യെമൻ, ഡെമോക്രാറ്റിക് റിപ്പബ്ലിക്ക് ഓഫ് കോംഗോ (ഡിആർസി), അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ, വെനിസ്വേല എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള രാജ്യങ്ങളെ പാൻഡെമിക് ആക്രമണവും സാമ്പത്തിക പ്രത്യാഘാതങ്ങളും മൂലം നിലവിലുള്ള ഭക്ഷ്യ പ്രതിസന്ധികൾ രൂക്ഷമാണ്.

COVID-19, കാലാവസ്ഥാ പ്രതിസന്ധി, സംഘർഷം എന്നിവയാണ് കടുത്ത പട്ടിണിക്ക് കാരണമാകുന്ന മൂന്ന് പ്രധാന കാരണങ്ങൾ എന്ന് ഓക്സ്ഫാം വ്യക്തമാകുന്നു. പാൻഡെമിക് ആരംഭിച്ചതിനുശേഷം 23 എംബറ്റഡ് രാജ്യങ്ങളിലായി 100 ദശലക്ഷം ജനങ്ങൾ ഭക്ഷ്യക്ഷാമത്തിന്റെ ദുരന്തം അനുഭവിക്കുകയാണ്.

”വിനാശകരമായ പട്ടിണി” തടയണമെന്നും ദുരിതാശ്വാസ ഏജൻസികൾക്ക് സംഘർഷമേഖലകളിൽ പ്രവർത്തിക്കാനും ആവശ്യമുള്ളവരിലേക്ക് എത്തിച്ചേരാൻ കഴിയുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കണമെന്നും സർക്കാരുകളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. പട്ടിണി ലഘൂകരിക്കാനുള്ള യുഎൻ ശ്രമങ്ങൾക്ക് “ഉടനടി പൂർണ്ണമായും ധനസഹായം നൽകാനും” ദാതാക്കളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

അതേസമയം, ആഗോളതാപനവും പാൻഡെമിക്കിന്റെ സാമ്പത്തിക പ്രത്യാഘാതങ്ങളും ആഗോള ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കളുടെ 40 ശതമാനം വർദ്ധനവിന് കാരണമായി, ഇത് 10 വർഷത്തിനിടയിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന നിരക്കാണ്. ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകളെ പട്ടിണിയിലേക്ക് തള്ളിവിടാൻ ഈ കുതിച്ചുചാട്ടം സഹായിച്ചിട്ടുണ്ട്, റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

ആഗോള ഭക്ഷ്യസുരക്ഷയെക്കുറിച്ചുള്ള യുഎൻ ഫുഡ് ആൻഡ് അഗ്രികൾച്ചർ ഓർഗനൈസേഷന്റെ റിപ്പോർട്ടിന് മുമ്പായി ഓക്സ്ഫാമിന്റെ വിശകലനം തിങ്കളാഴ്ച പ്രസിദ്ധീകരിക്കും.