വീണ്ടും പ്രവർത്തനരഹിതമായി ഫേസ്ബുക്കും ഇൻസ്റ്റഗ്രാമും

0
21

ഫേസ്ബുക്ക്, ഇൻസ്റ്റാഗ്രാം തുടങ്ങിയ ജനപ്രിയ സോഷ്യൽ മീഡിയ ആപ്ലിക്കേഷനുകൾ പലർക്കും വീണ്ടും പ്രവർത്തനരഹിതമായി. ഡൗൺ ഡിറ്റക്ടർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഇന്ത്യയിലെ നൂറുകണക്കിന് ഉപയോക്താക്കൾ ഈ ആപ്പുകൾ ആക്‌സസ് ചെയ്യുന്നതിൽ പ്രശ്‌നങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പേജുകൾ ലോഡുചെയ്യുന്നതിലും ഫീച്ചറുകൾ ആക്‌സസ് ചെയ്യുന്നതിലും ഉപയോക്താക്കൾ പ്രശ്‌നങ്ങൾ നേരിടുന്നതിനാൽ ജനപ്രിയ സോഷ്യൽ മീഡിയ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകൾ കാര്യമായ തടസ്സങ്ങൾ നേരിട്ടു. ഇതൊരു ആഗോള പ്രശ്നമാണ്. മറ്റ് സോഷ്യൽ മീഡിയകളിലൂടെ ആയിരക്കണക്കിന് ഉപയോക്താക്കൾ ഈ പ്രശ്നം പങ്കുവെച്ചു.

പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകൾ ലോഡുചെയ്യുന്നത് മന്ദഗതിയിലാണെന്നും പൂർണ്ണമായും പ്രതികരിക്കുന്നില്ലെന്നും ചൂണ്ടിക്കാട്ടി പലരും തങ്ങളുടെ നിരാശ പ്രകടിപ്പിക്കാൻ ട്വിറ്ററിലേക്ക് പോയി. ഉപയോക്താക്കൾ വിവരങ്ങൾ അന്വേഷിക്കുകയും ആശങ്കകൾ പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തതോടെ #FacebookDown, #InstagramDown എന്നീ ഹാഷ്‌ടാഗുകൾ പെട്ടെന്ന് ശ്രദ്ധ പിടിച്ചുപറ്റി. Down Detector സൈറ്റിൽ കാണുന്നത് പ്രകാരം പ്രശ്നം ബാധിക്കപ്പെട്ട ഫേസ്ബുക്ക് ഉപയോക്താക്കൾ പ്രൊഫൈൽ, അപ്‌ലോഡിംഗ്, വെബ്‌സൈറ്റ് എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്നങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

മറുവശത്ത്, ഇൻസ്റ്റാഗ്രാം ഉപയോക്താക്കൾക്ക് അവരുടെ അക്കൗണ്ടുകളിലേക്ക് ലോഗിൻ ചെയ്യാൻ ശ്രമിക്കുമ്പോൾ പ്രശ്‌നങ്ങൾ നേരിടേണ്ടി വന്നു. 600 റിപ്പോർട്ടുകളിൽ 66 ശതമാനം ഉപയോക്താക്കൾക്കും ആപ്പുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്‌നങ്ങൾ നേരിട്ടു. 26 ശതമാനം പേർക്ക് ഇൻസ്റ്റാഗ്രാമിൻ്റെ വെബ് പതിപ്പ് ആക്‌സസ് ചെയ്യാൻ കഴിഞ്ഞില്ല.

ഫെയ്‌സ്ബുക്കും ഇൻസ്റ്റഗ്രാമും തകരാർ സംബന്ധിച്ച് ഔദ്യോഗിക പ്രസ്താവന ഇതുവരെ പുറത്തുവിട്ടിട്ടില്ല. തടസ്സത്തിൻ്റെ കാരണം വ്യക്തമല്ല, പ്രശ്‌നങ്ങൾ പരിഹരിക്കാൻ എത്ര സമയമെടുക്കുമെന്നും അറിവില്ല. ഈ സോഷ്യൽ മീഡിയ ആപ്പുകൾ ഹ്രസ്വകാലത്തേക്ക് പ്രവർത്തിക്കുന്നത് നിർത്തുന്നത് ഇതാദ്യമല്ല. ഇത് ഇടയ്ക്കിടെ സംഭവിക്കുന്നുണ്ട്.

പണിമുടക്കലിനെ കുറിച്ച് ചിലർ തമാശ പറയുമ്പോൾ ചിലർ തങ്ങളുടെ അക്കൗണ്ടുകൾ പെട്ടെന്ന് പൂട്ടിയതിനെ തുടർന്ന് ആശങ്കയിലായി. തങ്ങൾ ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടതാണോ അല്ലെങ്കിൽ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള സൈബർ ആക്രമണത്തിന് വിധേയരാകുകയോ ചെയ്തതായി കരുതി നിരവധി ഉപയോക്താക്കളും പരിഭ്രാന്തരാകാൻ തുടങ്ങി. എന്നിരുന്നാലും, ആപ്ലിക്കേഷനുകൾ തകരാറിലാണെന്നും അവ ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടില്ലെന്നും അറിഞ്ഞപ്പോൾ ഉപയോക്താക്കൾ ശാന്തരായി.