‘പ്രധാന വ്യക്തികളുടെ പട്ടികയിൽ മലാല’ പാഠപുസ്തകങ്ങൾ കണ്ടുകെട്ടി പാകിസ്ഥാൻ

0
18

പ്രധാന വ്യക്തികളുടെ പട്ടികയിൽ നോബൽ സമ്മാന ജേതാവ് മലാല യൂസുഫ്സായിയുടെ ചിത്രം അച്ചടിച്ചതിന് പഞ്ചാബ് പ്രവിശ്യയിലെ സ്കൂൾ പാഠപുസ്തകത്തിന്റെ പകർപ്പുകൾ പാകിസ്ഥാൻ അധികൃതർ കണ്ടുകെട്ടി.പെൺകുട്ടികളുടെ വിദ്യാഭ്യാസ അവകാശത്തിനു വണ്ടി പോരാടി ലോകശ്രദ്ധ നേടിയ പാക്കിസ്ഥാൻ ആക്ടിവിസ്റ്റും, ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ നൊബേൽ സമ്മാന ജേതാവുമാണ് മലാല യൂസഫ്‌സായ്.

മലാല യൂസഫ് സായിക്കെതിരെ പാകിസ്ഥാനിലെ സ്വകാര്യ സ്കൂളുകളുടെ അസോസിയേഷൻ തിങ്കളാഴ്ച ഒരു ഡോക്യുമെന്ററി പുറത്തിറക്കിയിരുന്നു.മലാലയുടെ 24ാം പിറന്നാളായിരുന്ന ജൂലൈ 12 നാണ് ഡോക്യുമെന്ററി പുറത്തിറക്കിയത്.

‘ഇസ്‌ലാമിനെക്കുറിച്ചും വിവാഹത്തെക്കുറിച്ചും മലാലയുടെ വിവാദ കാഴ്ചപ്പാട്, പാശ്ചാത്യ അജണ്ട’ എന്നിങ്ങനെയാണ് ഡോക്യുമെന്ററിയിൽ പറയുന്നത്.ഞാൻ മലാല അല്ല എന്നാണ് ഡോക്യുമെന്ററിയുടെ പേര്.

അതേ ദിവസം തന്നെയാണ് പഞ്ചാബ് പാഠ്യപദ്ധതിയും പാഠപുസ്തക ബോർഡും (പിസിടിബി) മലാലയുടെ ചിത്രം അച്ചടിച്ചതിന് ഓക്സ്ഫോർഡ് യൂണിവേഴ്സിറ്റി പ്രസ്സ് (ഒയുപി) പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഏഴാം ഗ്രേഡിനുള്ള സോഷ്യൽ സ്റ്റഡീസ് പുസ്തകം കണ്ടുകെട്ടിയത്.

വിവിധ വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ ഇതിനകം തന്നെ പുസ്തകങ്ങൾ പ്രചരിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും പുസ്തകത്തിന്റെ പകർപ്പുകൾ കണ്ടുകെട്ടുന്നതിനായി പിസിടിബി, പോലീസ്, മറ്റ് ഏജൻസികൾ കടകളിൽ റെയ്ഡ് നടത്തുകയാണെന്നും റിപ്പോർട്ടുകൾ പറയുന്നു.

തിങ്കളാഴ്ച ലാഹോറിലെ ഗുൽബർഗ് ഏരിയയിലെ മിനി മാർക്കറ്റിലെ ഒയുപി ഓഫീസിൽ ഒരു സംഘം ഉദ്യോഗസ്ഥർ റെയ്ഡ് നടത്തി പുസ്തകത്തിന്റെ മുഴുവൻ സ്റ്റോക്കും കണ്ടുകെട്ടി. പുസ്തകത്തിന് നോ-ഒബ്ജക്ഷൻ സർട്ടിഫിക്കറ്റ് (എൻ‌ഒസി) നൽകിയിട്ടില്ലെന്ന് വ്യക്തമാക്കുന്ന ഒരു കത്തും അവർ പത്രങ്ങൾക്ക് കൈമാറി.

2008 സെപ്തംബറിലാണ് വിദ്യാഭ്യാസ അവകാശത്തെക്കുറിച്ച് മലാല പൊതുവേദിയിൽ സംസാരിച്ചു തുടങ്ങിയത്.2012 ഒക്ടോബർ ഒമ്പതിന് നടന്ന വധശ്രമത്തിൽ മലാലയുടെ തലയ്ക്കും കഴുത്തിനും ഗുരുതരമായ പരുക്കേറ്റു. ദിവസങ്ങളോളം ആശുപത്രിയിൽ അബോധാവസ്ഥയിൽ കഴിയേണ്ടിവന്നു. മാസങ്ങൾക്കു ശേഷമാണ് ആരോഗ്യസ്ഥിതി മെച്ചപ്പെട്ടത്.