Home Articles എന്താണ് ‘ലവ് ജിഹാദിന്റെ’ ചരിത്രം, എങ്ങനെയാണ് സംഘ പരിവാർ  ഈ ആശയം പ്രചരിപ്പിച്ചത്

എന്താണ് ‘ലവ് ജിഹാദിന്റെ’ ചരിത്രം, എങ്ങനെയാണ് സംഘ പരിവാർ  ഈ ആശയം പ്രചരിപ്പിച്ചത്

SHARE

“ലവ് ജിഹാദിന്റെ” പേരിലുള്ള  ഭീഷണി ഇന്ത്യയെ വീണ്ടും വേട്ടയാടുകയാണ്. ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടി ഇത് ഒരു രാഷ്ട്രീയ പദ്ധതിയായി ഏറ്റെടുത്തപ്പോൾ 62 പേർ കൊല്ലപ്പെടുകയും ഉത്തർപ്രദേശിൽ 2013 ലെ മുസാഫർനഗർ കലാപത്തെ തുടർന്നുള്ള ദിവസങ്ങളിൽ 50,000 ത്തിലധികം മുസ്‌ലിംകളെ നാടുകടത്തുകയും ചെയ്തു.

പടിഞ്ഞാറൻ യുപിയിൽ കലാപത്തിന് തൊട്ടുമുമ്പുള്ള മാസങ്ങളിൽ, സംസ്ഥാനത്തെ ബിജെപി യൂണിറ്റ് ‘ലവ് ജിഹാദ്’ കാമ്പയിൻ പരീക്ഷിക്കുകയും പ്രദേശത്തിന്റെ സാമൂഹിക ഐക്യം വിജയകരമായി ഇല്ലാതാകുകയും ചെയ്തു. 1970 മുതൽ മുൻ പ്രധാനമന്ത്രി ചരൺ സിങ്ങിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ ഒരു കാർഷിക സമൂഹമായി ഒത്തുചേർന്ന ജാട്ടുകളും മുസ്ലീങ്ങളും ശത്രുക്കളായി.

ബിജെപി പ്രവർത്തകർ പടിഞ്ഞാറൻ യുപിയിലെ ഗ്രാമങ്ങളിൽ ‘ലവ് ജിഹാദ്’ എന്ന് വിളിക്കുന്നതിനെതിരെ പ്രചാരണം നടത്തി – ചരിത്രപ്രാധാന്യമുള്ള തീരദേശ കർണാടകയിൽ ഹിന്ദുക്കളെയും മുസ്ലീങ്ങളെയും ധ്രുവീകരിക്കാൻ സംഘപരിവാർ ഇതിനകം തന്നെ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു ആശയമായിരുന്നു അത്.

ബിജെപി പ്രവർത്തകരും സംഘപരിവാറുമായി ബന്ധമുള്ള മറ്റുള്ളവരും മുസ്ലീങ്ങൾക്കെതിരെ ജാട്ടുകൾക്കിടയിൽ അവിശ്വാസം സൃഷ്ടിച്ചു.അവർക്കിടയിൽ അവർ അറിയാതെ തന്നെ ചില ആശയങ്ങൾക്ക് വിത്തുകൾ പാകി.

സാമൂഹ്യ മാധ്യമങ്ങളിലൂടെ ഹിന്ദു സ്ത്രീകളെ പരിവർത്തനം ചെയ്യുന്നതിനായി ചില മദ്രസകൾക്ക് തീവ്രവാദ സംഘടനകളും ഇസ്ലാമിക രാജ്യങ്ങളും ധനസഹായം നൽകുന്നതായും ഹിന്ദു സ്ത്രീകളെ ചൂഷണം ചെയ്യാൻ ഇത് ഉപയോഗപ്പെടുത്തുന്നുവെന്നും പ്രചരിപ്പിച്ചു.

ഇതിന്റെ ഫലമായി 2012 അവസാനത്തോടെ പടിഞ്ഞാറൻ യുപിയിലെ ഒരു ഖാപ് പഞ്ചായത്ത് സ്ത്രീകൾ മൊബൈൽ ഫോൺ ഉപയോഗിക്കുന്നത് വിലക്കി.പടിഞ്ഞാറൻ യുപിയിലെയും ഹരിയാനയിലെയും ജാട്ട് ആധിപത്യമുള്ള പ്രദേശത്തെ മറ്റ് പല പഞ്ചായത്തുകളും ഈ തീരുമാനം അംഗീകരിച്ചു.

“ലവ് ജിഹാദ്” എങ്ങനെയാണ് ഫലപ്രദമായ ഒരു കലാപ ഉപകരണമായി മാറിയത് അല്ലെങ്കിൽ മാറ്റിയത്? ഇതിനായി താലിബാൻ ഭീകരകർ ഒരാളെ കൊലപ്പെടുത്തുന്ന വീഡിയോ പ്രചരിപ്പിച്ചു. സഹോദരിയെ പിന്തുടരുന്നത് തടയാൻ ശ്രമിച്ചപ്പോൾ രണ്ട് ജാട്ട് പുരുഷന്മാരെ മുസ്ലിമുകൾ കൊലപ്പെടുത്തിയെന്നായിരുന്നു വ്യാജ പ്രചാരണം.

പിന്നീട് സാമുദായിക പിരിമുറുക്കം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനായി സംഘ പരിവാർ കൊല്ലപ്പെട്ടവരുടെ ശവസംസ്കാരത്തിനായി വിപുലമായ റാലി സംഘടിപ്പിച്ചു. ശവസംസ്കാരത്തിൽ നിന്ന് മടങ്ങുമ്പോൾ ജനക്കൂട്ടം ട്രാക്ടറുകളിലും മോട്ടോർ ബൈക്കുകളിലും മുസ്ലീം കോളനികളിൽ പ്രവേശിച്ചു.

മുസ്ലീം വീടുകളും കടകളും കൊള്ളയടിക്കുകയും പ്രദേശത്തെ പള്ളികൾ കത്തിക്കുകയും ചെയ്തു. പാക്കിസ്ഥാനിലേക്ക് പോകുക അല്ലെങ്കിൽ ഒരു ശ്മശാനം , ഹിന്ദു ഏക്ത സിന്ദാബാദ് , ഒരു ജീവനു 100 ജീവൻ തുടങ്ങിയ മുദ്രാവാക്യങ്ങൾ ഉയർത്തിയത്.

അക്രമത്തെ ചെറുക്കാൻ മുസ്‌ലിം നേതൃത്വം സ്വന്തം പഞ്ചായത്തുകൾ സംഘടിപ്പിച്ചു. അടുത്ത കുറച്ച് ദിവസങ്ങളിൽ, സാമുദായിക അതിക്രമങ്ങൾ ക്രമേണ മുസാഫർനഗറിലും സമീപ ജില്ലകളിലും വ്യാപിച്ചു . അന്നത്തെ സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സംസ്ഥാന സർക്കാർ അത് തടയുന്നതിൽ ദയനീയമായി പരാജയപ്പെട്ടു.

യുപിയിലെ ഗ്രാമ-നഗര പ്രദേശങ്ങളിലെ ഹിന്ദു സ്ത്രീകളുടെയും പെൺകുട്ടികളുടെയും അന്തസ്സും അഭിമാനവും സംരക്ഷിക്കാനാണ് ഈ അക്രമമെന്ന വിശ്വ ഹിന്ദു പരിഷത്ത് നേതാവ് അശോക് സിംഗാൾ ന്യായികരിച്ചു.

ഹിന്ദു ആധിപത്യമുള്ള ഗ്രാമങ്ങളിൽ മുസ്ലീങ്ങൾ വീടും സ്വത്തും ഉപേക്ഷിച്ച് മറ്റെവിടെയെങ്കിലും താമസമാക്കി. പല ഗ്രാമങ്ങളിലും ആയിരക്കണക്കിന് മുസ്‌ലിംകളെ ദുരിതാശ്വാസ ക്യാമ്പുകളിലേക്ക് വലിച്ചിഴച്ചിട്ടും ജാട്ടുകളും മറ്റും എല്ലാ മുസ്‌ലിം ഭൂമികളും വീടുകളും നിയമവിരുദ്ധമായി കൈവശപ്പെടുത്തി.

2014 ലെ പാർലമെന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വോട്ടർമാരെ മതപരമായ രീതിയിൽ വിഭജിച്ച ബിജെപി പടിഞ്ഞാറൻ യുപിയിലെ എല്ലാ സീറ്റുകളും തൂത്തുവാരിയിരുന്നു. ചരൺ സിങ്ങിന്റെ മകൻ അജിത് സിങ്ങിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള രാഷ്ട്രീയ ലോക്ദൾ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഭൂപടത്തിൽ നിന്ന് തുടച്ചുമാറ്റപ്പെട്ടു.

മുസാഫർനഗർ കലാപം പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട അതേ സമയത്താണ്, 2013 സെപ്റ്റംബറിൽ രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക സംഘം “ചില വസ്തുതകൾ: മുസ്‌ലിം പുരുഷൻ / ഹിന്ദു സ്ത്രീ” എന്ന തലക്കെട്ടോടെ നിരവധി മാധ്യമപ്രവർത്തകർക്ക് ഒരു ഇമെയിൽ അയച്ചത്. ഹിന്ദു സ്ത്രീകളെ വിവാഹം കഴിച്ച 73 മുസ്ലിം പുരുഷ സെലിബ്രിറ്റികളെ ഇമെയിൽ ലിസ്റ്റുചെയ്തിരുന്നു.എന്നാൽ ‘ലവ് ജിഹാദ്’ എന്ന് ഒരിടത്തും പരാമർശിച്ചിട്ടില്ല.

സംഘപരിവാർ കാലാകാലങ്ങളിൽ നേട്ടത്തിനായി തന്ത്രപരമായി ‘ലവ് ജിഹാദ്’ പ്രചാരണം ഉപയോഗിച്ചു.കർണാടകയിലെ ദക്ഷിണ കന്നഡ ജില്ലയിലും വടക്കൻ കേരളത്തിന്റെ ചില ഭാഗങ്ങളിലും ഹിന്ദു വലത് സംഘടനയായ ഹിന്ദു ജനജാഗ്രതി സമിതിയുടെ പ്രചാരണത്തിലൂടെയാണ് ‘ലവ് ജിഹാദ്’ എത്തുന്നത്.

ഇന്ത്യൻ സംസ്കാരത്തിന്റെ പാശ്ചാത്യവൽക്കരണത്തിനെതിരായ പ്രചാരണത്തിന്റെ ഭാഗമായി പാർക്കുകളിലും പബ്ബുകളിലും കോളേജുകളിലുമുള്ള പലരും അക്രമത്തിന് ഇരയായി.കർണാടകയിൽ മാത്രം 30,000 ത്തോളം സ്ത്രീകൾ ഇസ്‌ലാം സ്വീകരിച്ചുവെന്ന എച്ച്ജെഎസ് വാദം ശരിയല്ലെന്ന് അധികൃതർ വ്യക്തമാകുന്നുണ്ട്.

2009 ലെ കർണാടക ഹൈക്കോടതി ഉത്തരവാണ് ഈ പദം നിയമാനുസൃതമാക്കിയത്, “ലവ് ജിഹാദ് പ്രസ്ഥാനത്തെക്കുറിച്ച്” കർണാടക, കേരള പോലീസ് സംയുക്ത അന്വേഷണം ആവശ്യപ്പെട്ടു. പ്രായപൂർത്തിയായ ഒരു സ്ത്രീയുടെ മാതാപിതാക്കൾ സമർപ്പിച്ച ഹേബിയസ് കോർപ്പസ് ഹരജിക്ക് മറുപടിയായാണ് ഉത്തരവ് വന്നത്.

അതേ കാലയളവിൽ, മുസ്ലീം യൂത്ത് ഫോറം എന്ന സംഘടനയും മറ്റ് നിരവധി ഇസ്ലാമിക് വെബ്‌സൈറ്റുകളും ‘ലവ് ജിഹാദിനായി’ യുവാക്കളെ പരിശീലിപ്പിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അവകാശപ്പെട്ട് എച്ച്ജെഎസ് സാമുദായിക പ്രചാരണം ശക്തമാക്കി. ആരോപണം കേരള പോലീസ് അന്വേഷിച്ചു, അതിൽ യാതൊരു തെളിവും കണ്ടെത്തിയില്ല.വിശ്വാസങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള വിവാഹങ്ങൾ സാധാരണമാണെന്നും ഇത് ക്രിമിനൽ നടപടിയായി കാണാനാവില്ലെന്നും പിന്നീട് കേരള ഹൈക്കോടതി വിലയിരുത്തി. കോടതി അന്വേഷണവും അവസാനിപ്പിച്ചു.

ഉത്തർപ്രദേശ്, മധ്യപ്രദേശ്, ഹരിയാന, കർണാടക എന്നിവിടങ്ങളിലെ ബിജെപി സർക്കാരുകൾ ‘ലവ് ജിഹാദ്’ ഉയർത്തിക്കൊണ്ട് അത്തരം ഹൈപ്പർമാസ്കുലിൻ, സാമുദായിക രാഷ്ട്രീയം സൃഷ്ടിക്കുകയാണ്.

ഈ വിഷയം ഉന്നയിക്കുന്നതിൽ ബിജെപിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സംസ്ഥാന സർക്കാരുകളുടെ ത്വര മുൻ‌കൂട്ടി കാണാവുന്നതാണ്.വ്യാപകമായ ഒരു പകർച്ചവ്യാധിയായി ലൗജിഹാദ് മാറുന്നത്.ലൗ ജിഹാദിനെതിരെ ശക്തമായ നിയമ നിർമാണം നടത്തിയിരിക്കുകയാണ് ഉത്തർപ്രദേശ് ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം. മധ്യപ്രദേശ്, കർണാടക സർക്കാരുകളും സമാനമായ നിയമ നിർമാണം നടത്തുകയാണ്.

ഒരു മതവിഭാഗത്തിനെതിരെ ശക്തമായ ആരോപണങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചു ജനങ്ങൾക്കിടയിൽ വിഭാഗിയത സൃഷ്ടിക്കുകയാണ് ഭരണകൂടങ്ങൾ. വളർന്നുവരുന്ന തലമുറയിൽ വർഗീയത എന്ന ആശയത്തിന്റെ വിത്തുകൾ പാകി അതിന് വെള്ളവും വളവും നൽകി സംഘപരിവാർ സംഘടനകൾ വളർത്തിയെടുക്കുകയാണ്. ആ വളർച്ചയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നവർ നിരവധിയാണ്. രാജ്യം വലിയൊരു വിഭാഗീയതയുടെ ഭാഗമായി മാറുകയാണെന്ന സത്യം ആരും തിരിച്ചറിയുന്നില്ല.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.