ഗുഞ്ചൻ സക്സേനയ്‌ക്കൊപ്പം ശ്രീവിദ്യയുമുണ്ടായിരുന്നു; സിനിമയിലല്ല യുദ്ധത്തിൽ

  SHARE

  സ്വാതന്ത്ര്യ ദിന റിലീസായി നെറ്റ് ഫ്ലിക്സിൽ വിജയകരമായി ഓടി കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ് കാർഗിൽ യുദ്ധത്തിൽ പൈലറ്റായിരുന്ന ഇന്ത്യൻ വ്യോമസേനയിലെ ആദ്യ വനിതാ ഓഫീസർ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഗുഞ്ചൻ സക്സേനയുടെ ജീവിത കഥയെ ആസ്പദമാക്കി ഇറങ്ങിയ ഗുഞ്ചൻ സക്സേന: ദി കാർഗിൽ ഗേൾ എന്ന ഹിന്ദി ചിത്രം. എന്നാൽ വനിതകളെ ഉൾപ്പെടുത്തിയ ആദ്യ ബാച്ചിലും കാർഗിൽ യുദ്ധത്തിലും ഒരു മലയാളി കൂടി ഉണ്ടായിരുന്നു; സിനിമ തിരസ്ക്കരിച്ച ശ്രീവിദ്യ രാജൻ എന്ന എഐഎഫ് ഓഫീസർ.

  ശ്രീവിദ്യ രാജൻ

  പതിവ് യുദ്ധ – പട്ടാള സിനിമകളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി അനാവശ്യ “ദേശാസ്നേഹ” സീനുകൾ ഇല്ലാത്തതിനാലും യുദ്ധം കൈയ്യടക്കത്തോടെ ചിത്രീകരിച്ചതിനാലും സിനിമയ്ക്ക് മികച്ച പ്രതികരണമാണ് കിട്ടികൊണ്ടിരിക്കുന്നത്. എയർ ഫോഴ്‌സിനെ സ്ത്രീവിരുദ്ധമായി ചിത്രീകരിക്കുന്നെന്ന തരത്തിൽ നെഗറ്റീവ് റിവ്യൂവും ചിത്രത്തിന് ലഭിക്കുന്നുണ്ട്. എന്നാൽ പാലക്കാട് നിന്നും ഗുഞ്ചൻ താണ്ടിയ അതേ വഴികൾ കടന്ന് എയർ ഫോസിൽ പൈലറ്റായ ശ്രീവിദ്യയെപറ്റി സിനിമ പരാമർശിക്കുന്നതേയില്ല.

  “ഞങ്ങൾ രണ്ടുപേരും കോഴ്സ് മേറ്സ് ആണ് എഎഫ്എയിലും എച്ച്ടിഎസിലും ഒന്നിച്ചാണ് ട്രെയ്നിങ് കഴിഞ്ഞത്. ഒന്നിച്ച് തന്നെ 1996ൽ ഉദ്ദംപൂരിൽ പോസ്റ്റിങ്ങ് ലഭിച്ചു, എന്നാൽ സിനിമയിൽ പറയുന്നത് ഗുഞ്ചൻ ആണ് ആദ്യ വനിത ഓഫിസർ എന്നാണ് ഇത് എന്നെ ഞെട്ടിച്ചു” ശ്രീവിദ്യ രാജൻ ഫെയ്‌സ്‌ബുക്ക്‌ പോസ്റ്റിൽ പറയുന്നു. ഗുഞ്ചൻ യുദ്ധ സമയത്ത് ശ്രീനഗറിൽ എത്തുന്നതിനു മുൻപായി തന്നെ പോസ്റ്റ് ചെയ്തിരുന്നുവെന്നും ശ്രീവിദ്യ പറയുന്നു.

  വ്യോമസേനയിൽ ഉദ്യോഗസ്ഥയാകുമ്പോൾ ശ്രീവിദ്യയ്ക്ക് 26 വയസ്സായിരുന്നു. അച്ഛൻ സൈന്യത്തിൽ സുബേദാറായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു. അമ്മ സ്‌കൂൾ അദ്ധ്യാപികയായിരുന്നു. ശ്രീവിദ്യ ഇപ്പോൾ ശ്രീ ഏവിയേഷൻ സൊല്യൂഷൻസ് പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡിൽ ഏവിയേഷൻ കൺസൾട്ടന്റായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

  ഇപ്പോൾ കോട്ടയത്ത് താമസിക്കുന്ന ശ്രീവിദ്യ തിങ്കളാഴ്ച ഫേസ്ബുക്കിൽ ചിത്രത്തെക്കുറിച്ചുള്ള തന്റെ ചിന്തകൾ പങ്കുവെച്ചു.

  പോസ്റ്റിന്റെ പൂർണരൂപം:
  ധർമ്മ പ്രൊഡക്ഷന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ ചിത്രമായ, “ഗുഞ്ചൻ സക്സേന ദി കാർഗിൽ ഗേലി”ന് ഞങ്ങളുടെ സഹ പ്രവർത്തകരിൽനിന്നും സുഹൃത്തുക്കളിൽനിന്നും സമ്മിശ്ര പ്രതികരണമാണ് ഉണ്ടായത്. ഗുഞ്ചൻ സക്‌സേനയ്‌ക്കൊപ്പം ഉദാംപൂരിൽ പോസ്റ്റുചെയ്യപ്പെട്ട ഒരേയൊരു വനിതാ ഓഫീസർ എന്ന നിലയിലും യാത്രയുടെ ഉയർച്ച താഴ്ചകളിലൂടെ കടന്നുപോയതിനാലും ഇപ്പോൾ എന്റെ കാഴ്ചപ്പാടുകൾ മുന്നോട്ട് വയ്ക്കാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു.
  ഞങ്ങൾ രണ്ടുപേരും കോഴ്സ് മേറ്സ് ആണ് എഎഫ്എയിലും എച്ച്ടിഎസിലും ഒന്നിച്ചാണ് ട്രെയ്നിങ് കഴിഞ്ഞത്. ഒന്നിച്ച് തന്നെ 1996ൽ ഉദ്ദംപൂരിൽ പോസ്റ്റിങ്ങ് ലഭിച്ചു, എന്നാൽ സിനിമയിൽ പറയുന്നത് ഗുഞ്ചൻ ആണ് ആദ്യ വനിത ഓഫിസർ എന്നാണ്. ആ ഹെലികോപ്റ്റർ യൂണിറ്റിലേക്ക് പോസ്റ്റുചെയ്ത ആദ്യത്തെ ലേഡി പൈലറ്റുമാർ ഞങ്ങൾ രണ്ടുപേരും ആയതിനാൽ, പുരുഷ മേധാവിത്വം പുലർത്തുന്ന ഹെലിപ്‌കോപ്ടർ പറത്തൽ മേഖലയിൽ ഞങ്ങളുടെ സ്വീകാര്യതയെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങൾക്ക് സംശയമുണ്ടായിരുന്നു.

  ശ്രീവിദ്യരാജൻ, ഗുഞ്ചൻ

  കുറച്ച് മുൻ സഹപ്രവർത്തകരിൽനിന്നും മുൻധാരണകൾ വച്ചുള്ള പെരുമാറ്റങ്ങൾ നേരിടേണ്ടി വന്നിട്ടുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, ഞങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കാനും ആവശ്യത്തിന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഉണ്ടായിരുന്നു.
  ഞങ്ങൾ കർശനമായ രീതിയിൽ വിലയിരുത്തപ്പെടുമായിരുന്നു, പുരുഷന്മാർ ചെയ്‌താൽ തള്ളിക്കളയാവുന്നതായ ചെറുതെറ്റുകൾക്ക് ഞങ്ങൾ നടപടി നേരിടേണ്ടിവന്നു. അവരുമായി തുല്യത പുലർത്തുന്നുവെന്ന് തെളിയിക്കാൻ അവരെക്കാൾ കഠിനാധ്വാനം ചെയ്യേണ്ടിവന്നു. പ്രൊഫഷണൽ ഇടം ഞങ്ങളുമായി പങ്കുവെക്കുന്നതിൽ ചിലർക്ക് താല്പര്യമില്ലായിരുന്നു, പക്ഷേ ഭൂരിപക്ഷവും ഞങ്ങളെ അംഗീകരിക്കുകയും ഒരു പൊതു ലക്ഷ്യത്തിനായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന സഹപ്രവർത്തകരായി കണക്കാക്കുകയും ചെയ്തു.
  ഞങ്ങൾ എത്തി ഏതാനും ദിവസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ ഞങ്ങളുടെ ഫ്ലൈയിംഗ് ആരംഭിച്ചു, സിനിമയിൽ തെറ്റായി ചിത്രീകരിച്ചിരിക്കുന്ന പോലെ നിസ്സാര കാരണങ്ങളാൽ ഒരിക്കലും ഫ്ലയിങ് തടസ്സപ്പെടുകയോ റദ്ദാക്കുകയോ ചെയ്തില്ല. സ്ക്വാഡ്രൺ കമാൻഡർ തികച്ചും പ്രൊഫഷണലായിരുന്നു. വളരെ കർക്കശക്കാരനായ ഒരു ഉദ്യോഗസ്ഥനായിരുന്നു അദ്ദേഹം, ഞങ്ങളുടെ ഭാഗത്തുനിന്ന് എന്തെങ്കിലും തെറ്റ് സംഭവിക്കുമ്പോഴെല്ലാം ഞങ്ങൾക്ക് കൂടുതൽ ചുമതലകൾ തന്നു, അത് പുരുഷനോ സ്ത്രീയോ ആകട്ടെ.
  സിനിമയിൽ കാണിച്ചിരിക്കുന്നതുപോലെ അപമാനകരമായ ശാരീരിക ശക്തി പ്രകടനങ്ങളൊന്നും ഞങ്ങൾ നേരിട്ടിട്ടില്ല. ഞങ്ങളുടെ സഹഉദ്യോഗസ്ഥർ ഞങ്ങളെ ഒരിക്കലും ഞങ്ങളെ അപമാനിക്കുകയോ അവരിൽനിന്ന് മോശം പെരുമാറ്റം നേരിടേണ്ടി വരികയോ ചെയ്തിട്ടില്ല.
  സിനിമയിൽ കാണിച്ചിരിക്കുന്നതുപോലെ, യൂണിറ്റിൽ പ്രത്യേക ടോയ്‌ലറ്റ് സൗകര്യങ്ങളും സ്ത്രീകൾക്ക് വസ്ത്രം മാറ്റാൻ മുറികളും ഇല്ലായിരുന്നു. തുടക്കത്തിലെ ബുദ്ധിമുട്ടുകൾക്ക് ശേഷം, ഞങ്ങൾ പരിമിതമായ സൗകര്യങ്ങൾ ഞങ്ങളുടെ സഹ ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായി പങ്കിട്ടു, അവർ എല്ലായ്പ്പോഴും സഹകരിക്കുകയും ആവശ്യമുള്ളപ്പോഴെല്ലാം ഞങ്ങളെ സഹായിക്കുകയും ചെയ്തു.
  കാർഗിലിൽ പ്രവർത്തിച്ച ഒരേയൊരു ലേഡി പൈലറ്റായി ഗുഞ്ചൻ സക്‌സേനയെ ചിത്രത്തിൽ കാണിച്ചിരുന്നു. ഇത് വസ്തുതാപരമായി തെറ്റാണ്. ഞങ്ങളെ ഒന്നിച്ച് ഉധംപൂരിലേക്ക് നിയോഗിച്ചു, കാർഗിൽ സംഘർഷം തുടങ്ങിയപ്പോൾ, ശ്രീനഗറിൽ വിന്യസിച്ച ഞങ്ങളുടെ യൂണിറ്റിന്റെ ആദ്യ ഡിറ്റാച്ച്മെന്റിൽ പുരുഷ എതിരാളികളോടൊപ്പം അയച്ച ആദ്യത്തെ വനിതാ പൈലറ്റ് ഞാനായിരുന്നു. ശ്രീനഗറിലെ ഗുഞ്ചന്റെ വരവിനു മുമ്പുതന്നെ ഞാൻ സംഘട്ടന മേഖലയിൽ മിഷനുകളിൽ ഭാഗമായി. ഏതാനും ദിവസത്തെ പ്രവർത്തനത്തിന് ശേഷം ഗുഞ്ചൻ സക്‌സേന അടുത്ത കൂട്ടം ജീവനക്കാരുമായി ശ്രീനഗറിലെത്തി.
  പരിക്കേറ്റവരെ രക്ഷിക്കൽ, സപ്ലൈ ഡ്രോപ്പ്, കമ്മ്യൂണിക്കേഷൻ സോർട്ടീസ്, എസ്‌എ‌ആർ തുടങ്ങി ഞങ്ങൾക്ക് നൽകിയ എല്ലാ പ്രവർത്തനങ്ങളിലും ഞങ്ങൾ സജീവമായി പങ്കെടുത്തു. ക്ലൈമാക്സിൽ ചിത്രീകരിച്ചിരിക്കുന്ന വീരകൃത്യങ്ങൾ യഥാർത്ഥത്തിൽ ഒരിക്കലും സംഭവിച്ചിട്ടില്ല, അത് സിനിമാറ്റിക് ലൈസൻസിന്റെ ഭാഗമായി കാണിച്ചതായിരിക്കാം.

  ഗുഞ്ചനെയും എന്നെയും രണ്ട് സ്റ്റേഷനുകളിൽ ഒരുമിച്ച് നിയമിച്ചു. അവർ എന്റെ കോഴ്‌സ്മേറ്റും നല്ല സുഹൃത്തും ആണ്, ചലച്ചിത്ര പ്രവർത്തകർ സിനിമയുടെ ഗുണമേന്മയ്ക്കായി ഗുഞ്ചൻ നൽകിയ വസ്തുതകൾ വളച്ചൊടിച്ചുവെന്ന് ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നു. അവർ ഒരു മികച്ച ഉദ്യോഗസ്ഥയും പ്രൊഫഷണലുമാണ്. കരിയറിൽ നിരവധി നേട്ടങ്ങൾ സ്വന്തമാക്കിയ അവരെ ചില രംഗങ്ങളിൽ ദുർബലയും അടിച്ചമർത്തപ്പെട്ടവളുമായി കാണിക്കുന്നതിനുപകരം യുവതലമുറയെ പ്രചോദിപ്പിക്കുന്ന രീതിയിൽ ചിത്രീകരിക്കേണ്ടതായിരുന്നു.
  വനിതാ പൈലറ്റുമാരുടെ പയനിയർമാർ എന്ന നിലയിൽ ഞങ്ങൾ വളരെ ബഹുമാനത്തോടെയാണ് എന്നും പരിഗണിക്കപ്പെട്ടിരുന്നത്, എല്ലാവരുടെയും പ്രതീക്ഷകൾകൊത്ത് ഉയർന്ന് ജീവിക്കുകയും ഭാവിതലമുറയ്ക്ക് വഴിയൊരുക്കുകയും ചെയ്യേണ്ടത് ഞങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്തമായിരുന്നു. വ്യോമസേനയിലെ ലേഡി ഓഫീസർമാരെക്കുറിച്ച് തെറ്റായ സന്ദേശം നൽകുന്ന സിനിമ നമ്മുടെ രാജ്യത്തിന്റെ അഭിമാനമായ ഒരു സ്ഥാപനത്തെ അപമാനിച്ചിരിക്കുകയാണ്.
  ഇത് ഒരു ബയോപിക് ആയതിനാൽ, സിനിമ ഓൺലൈൻ വരുന്നതിന് മുൻപ് വസ്തുതകൾ പരിശോധിച്ച് വ്യോമസേനയെ നല്ല രീതിയിൽ ചിത്രീകരിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഗുഞ്ചൻ ഉറപ്പുവരുത്തണമായിരുന്നു എന്നെ ഇപ്പോഴെനിക്ക് ആശിക്കാനാകുന്നുള്ളു.
  കാർഗിലിൽ പറക്കുന്ന ആദ്യത്തെ ലേഡി പൈലറ്റ് ഞാനാണെങ്കിലും, ലിംഗസമത്വത്തിലുള്ള എന്റെ ശക്തമായ വിശ്വാസം കാരണം ഇതിന് മുമ്പ് ഒരു വേദിയിലും ഞാൻ ഇത് അവകാശപ്പെട്ടിരുന്നില്ല. കാർഗിൽ ദൗത്യത്തിൽ പുരുഷ പൈലറ്റുമാർ ഞങ്ങളെക്കാൾ കൂടുതൽ പ്രയത്നിച്ചു, ഞങ്ങളെക്കാൾ കൂടുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ നേരിട്ടു. പക്ഷേ, അവർ ഒരിക്കലും ഒരു പ്രചാരണവും നടത്തിയിട്ടില്ല. ഞങ്ങളുടെ ലിംഗഭേദം കാരണം ഞങ്ങൾക്ക് ഈ പ്രശസ്തി ലഭിച്ചിരിക്കാം, എന്നാൽ ഞാൻ അത് പിൻപറ്റുന്നില്ല. പ്രതിരോധ സേവനങ്ങളിൽ, ആണും പെണ്ണും തമ്മിൽ വ്യത്യാസമില്ല. ഞങ്ങൾ എല്ലാവരും യൂണിഫോമിലുള്ള ഉദ്യോഗസ്ഥരാണ്.

  LEAVE A REPLY

  Please enter your comment!
  Please enter your name here

  This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.